Giấc Mơ Tuổi Teen
Chào mừng bạn đến với diễn đàn "Giấc mơ tuổi teen" cùng chia sẽ , giao lưu , thảo luận ...... Bạn hãy đăng nhập để tham gia diễn đàn ...
Giấc Mơ Tuổi Teen
Chào mừng bạn đến với diễn đàn "Giấc mơ tuổi teen" cùng chia sẽ , giao lưu , thảo luận ...... Bạn hãy đăng nhập để tham gia diễn đàn ...
Giấc Mơ Tuổi Teen
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Giấc Mơ Tuổi Teen

[Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
†™-My-™†
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới
†™-My-™†

Nữ Tổng số bài gửi : 23
Công việc/Sở thích : vẽ, đọc truyện tranh
Vàng : 5205

[Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình..... Empty
Bài gửiTiêu đề: [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....   [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình..... Empty22/2/2010, 13:44

Xin đc tiếp theo bài "Chuẩn bị cho kì tuyển sinh 2010" của Admin......
Theo như những lời khuyên của Admin thì chuyện "Tránh việc chọn theo sự áp đặt của người thân gia đình" được đưa lên đầu tiên......
Mình đang mắc vào cái vấn đề này...Năm nay mình có ý định sẽ thi lại đại học (năm ngoái rớt rồi ^^), nhưng có lẽ vì thế mà ba mẹ cứ ép mình phải thi kinh tế theo như ý kiến của ba mẹ, nào là "kinh tế có nhiều việc...", "kinh tế dễ xin việc....",........
Nhưng trong khi đấy niềm đam mê của mình (ngoài vẽ) lại là công nghệ về vật liệu......
Hiện tại mình rất buồn vì không biết phải thuyết phục ba mẹ làm sao vì chính năm ngoái mình đã thi rớt khi đăng kí thi vào ngành này......
Hi vọng các bạn góp ý cho mình với........
Admin
Admin
Admin
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 1506
Công việc/Sở thích : Vẽ , hát nghe nhạc , iu
Vàng : 22640

Bài gửiTiêu đề: Re: [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....   [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình..... Empty22/2/2010, 14:35

bạn à cái sự áp đặt của ba mẹ là do ba mẹ không hiểu được là con mình muốn cái gì mà chỉ biết là cho con mình tốt là áp đặt cho con mình vào ngành kinh tế và nghĩ rằng ngành kinh tế dễ kiếm việc làm và kiếm nhiều tiền . Về việc dễ kiếm việc làm thì nó không phụ thuộc vào các ngành mà phụ thuộc vào khả năng học vấn của mỗi người . Nếu bạn chọn ngành kinh tế không vì sở thích hay niềm đam mê thì khi học bạn có chắc là mình sẽ thích học và học 1 cách có được những kiến thức chắc chắn sau này không hay là tới khi đó cứ than là chán ..... rồi không được gì . chưa nói đến việc nó có phù hợp với bạn hay phù hớp với hoàn cảnh gia đình ko nữa .

Bạn có nói niềm đam mê là vẽ , và ngành công nghệ vật liệu ... về ngành vẽ thì bạn phải đi học luyện vẽ trước mới đi thi vào trường như : DH kiến trúc tphcm , DH mỹ thuật , DH văn lang ...... còn ngành công nghệ vật liệu là của trường DH Bách khoa . Vậy nếu bạn thích có thể đăng ký thi lại khi mà bạn đã đậu được vào trường đó thì việc ngăn cản con mình học ngành yêu thích của cha mẹ sẽ được xóa bỏ thôi . cha mẹ mà sao mà ép con mình quá được không như xưa đâu bạn ơi . Hãy xem xét kỷ lại và thuyết phục cha mẹ lại là việc chọn ngành nghề là việc hệ trọng của đời con và nếu có sai sot gì thì người hối hận sau này là chính mình chứ ko ai hết .
https://camnhan.forumvi.com
xxxMaxxxx
Super Moderator
Super Moderator
xxxMaxxxx

Nam Tổng số bài gửi : 181
Công việc/Sở thích : CNTT/ Shoping
Vàng : 5460

Bài gửiTiêu đề: Re: [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....   [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình..... Empty22/2/2010, 15:02

Đam mê là điều kiện duy nhất dẫn đến thành công. Tuy bạn rất giỏi kinh tế nhưng niềm đam mê của bạn là vẽ thì Thành Tựu" Kinh Tế" của bạn mãi mãi vẫn ở một mức nhất định nào đó.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....   [Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình..... Empty

[Lấy ý kiến]....cha mẹ hay là chính mình.....
Trang 1 trong tổng số 1 trang